Piob Mhor, au Bomba Kubwa la Nyanda za Juu

 Piob Mhor, au Bomba Kubwa la Nyanda za Juu

Paul King

Jinsi mabomba yalivyowasili Uskoti ni jambo lisiloeleweka kwa kiasi fulani.

Baadhi ya wanahistoria wanaamini kwamba mabomba yanatoka Misri ya kale na yaliletwa Scotland kwa kuvamia Majeshi ya Kirumi. Wengine wanashikilia kuwa chombo hicho kililetwa juu ya maji na makabila ya Waskoti wakoloni kutoka Ireland.

Misri ya Kale inaonekana kuwa na madai ya awali kwa chombo hicho; kutoka mapema kama 400 BC ‘pipers of Thebes’ wanaripotiwa kuwa walikuwa wakipuliza mabomba yaliyotengenezwa kwa ngozi ya mbwa kwa sauti za mifupa. Na miaka mia kadhaa baadaye, mmoja wa watetezi mashuhuri zaidi wa mabomba hayo anasemekana kuwa mfalme mkuu wa Kirumi Nero, ambaye huenda alikuwa akipiga bomba badala ya kucheza huku Roma ikichomwa moto.

Kilicho hakika ni kwamba mabomba yamekuwepo kwa namna mbalimbali katika maeneo mengi duniani kote. Katika kila nchi ujenzi wa chombo cha msingi hujumuisha sehemu za sehemu sawa; usambazaji wa hewa, mfuko wenye chanter na drone moja au zaidi.

Kwa sasa njia ya kawaida ya kusambaza hewa kwenye mfuko ni kupuliza kwa mdomo, ingawa baadhi ya ubunifu wa awali ulijumuisha matumizi ya mvukuto. Mfuko huo, unaotengenezwa kwa kawaida kutoka kwa ngozi ya mnyama, ni hifadhi isiyopitisha hewa ya kushikilia hewa na kudhibiti mtiririko wake, hivyo kuruhusu mpiga filimbi kupumua na kudumisha sauti inayoendelea, wote wawili kwa wakati mmoja. Chanter ni bomba la melody, kawaida huchezwa na mkono mmoja au miwili.Kwa ujumla inajumuisha sehemu mbili au zaidi za kuteleza, ndege isiyo na rubani inaruhusu lami ya mabomba kubadilishwa.

Angalia pia: Majaribio Nane ya Kumuua Malkia Victoria

Wakati wanahistoria wanaweza kukisia tu asili halisi ya piob. mhor , au bomba kubwa la Highland, ni Highlanders wenyewe waliotengeneza ala hadi katika hali yake ya sasa, na kukifanya kuwa chombo chao cha muziki cha kitaifa wakati wa vita na amani.

Chanzo cha awali Mabomba ya nyanda za juu pengine yalijumuisha drone moja na drone ya pili ikiongezwa katikati hadi mwishoni mwa miaka ya 1500. Ndege ya tatu, au ndege kubwa isiyo na rubani, ilianza kutumika mwanzoni mwa miaka ya 1700.

Angalia pia: Sir Thomas Stamford Raffles na Wakfu wa Singapore

Katika Nyanda za Chini za Uskoti, wapiga filimbi walikuwa sehemu ya darasa la waimbaji wa muziki waliokuwa wakisafiri, wakitumbuiza kwenye harusi, karamu na maonyesho katika nchi ya Mpakani, wakicheza. wimbo na muziki wa dansi. Wachezaji mabomba ya Highland kwa upande mwingine, wanaonekana kuathiriwa zaidi na asili yao ya Celtic na walichukua nafasi ya juu na ya heshima. Inafikiriwa kuwa kufikia miaka ya 1700 mpiga zumari alikuwa ameanza kuchukua nafasi ya mpiga kinubi kama mwanamuziki mkuu wa KiCeltic aliyechaguliwa katika mfumo wa Ukoo. 1549 kwenye Vita vya Pinkie, wakati mabomba yalibadilisha tarumbeta kusaidia kuhamasisha Highlanders vitani. Inasemekana sauti hiyo ya kufoka na kupenya ilifanya kazi vizuri katika kishindo cha vita na kwamba mirija hiyo ilisikika.umbali wa hadi maili 10.

Kwa sababu ya ushawishi wao wa kutia moyo, bomba ziliainishwa kama vyombo vya vita wakati wa maasi ya Nyanda za Juu mapema miaka ya 1700, na kufuatia kushindwa kwa Bonnie Prince Charlie kwenye Vita vya Culloden huko. 1746, serikali ya London ilijaribu kukandamiza mfumo wa uasi wa ukoo. Sheria ya Bunge ilipitishwa ambayo ilifanya kubeba silaha, kama vile mirija mibaya, na kuvaa vitanda kuwa ni kosa la adhabu. Himaya ambayo ilieneza umaarufu wa mikoba mikubwa ya Highland duniani kote. Mara nyingi kuongoza kampeni mbalimbali za Jeshi la Uingereza kungekuwa mojawapo ya vikosi maarufu vya Nyanda za Juu, 'Mashetani Katika Sketi', na mkuu wa kila kikosi angekuwa mpiga filimbi asiye na silaha anayeongoza askari ndani na nje ya 'taya za kifo'. .

Paul King

Paul King ni mwanahistoria mwenye shauku na mgunduzi mahiri ambaye amejitolea maisha yake kufichua historia ya kuvutia na urithi wa kitamaduni wa Uingereza. Alizaliwa na kukulia katika maeneo ya mashambani ya kifahari ya Yorkshire, Paul alikuza shukrani za kina kwa hadithi na siri zilizozikwa ndani ya mandhari ya zamani na alama za kihistoria ambazo zimejaa taifa. Akiwa na shahada ya Akiolojia na Historia kutoka Chuo Kikuu mashuhuri cha Oxford, Paul ametumia miaka mingi kutafakari katika hifadhi za kumbukumbu, kuchimbua maeneo ya kiakiolojia, na kuanza safari za ajabu kote Uingereza.Upendo wa Paulo kwa historia na urithi unaonekana katika mtindo wake wa uandishi ulio wazi na wa kuvutia. Uwezo wake wa kusafirisha wasomaji katika nyakati za kale, akiwazamisha katika kanda za kuvutia za zamani za Uingereza, umemletea sifa inayoheshimika kama mwanahistoria na msimuliaji mashuhuri. Kupitia blogu yake ya kuvutia, Paul anawaalika wasomaji wajiunge naye katika uchunguzi wa mtandaoni wa hazina za kihistoria za Uingereza, wakishiriki maarifa yaliyofanyiwa utafiti vizuri, hadithi za kuvutia, na mambo yasiyojulikana sana.Kwa imani thabiti kwamba kuelewa yaliyopita ni ufunguo wa kuunda maisha yetu ya usoni, blogu ya Paul hutumika kama mwongozo wa kina, ikiwasilisha wasomaji mada mbalimbali za kihistoria: kutoka kwa miduara ya ajabu ya mawe ya kale ya Avebury hadi majumba na majumba ya kifahari ambayo hapo awali yalikuwa. wafalme na malkia. Kama wewe ni majirampenda historia au mtu anayetafuta utangulizi wa urithi wa kuvutia wa Uingereza, blogu ya Paul ni nyenzo ya kwenda kwa.Kama msafiri mwenye uzoefu, blogu ya Paul haikomei kwa wingi wa vumbi wa zamani. Akiwa na jicho pevu la vituko, mara kwa mara yeye hujishughulisha na uchunguzi wa tovuti, akiandika uzoefu wake na uvumbuzi wake kupitia picha nzuri na simulizi za kuvutia. Kutoka nyanda za juu za Uskoti hadi vijiji maridadi vya Cotswolds, Paul huwachukua wasomaji kwenye safari zake, akivumbua vito vilivyofichwa na kushiriki mikutano ya kibinafsi na mila na desturi za mahali hapo.Kujitolea kwa Paul katika kukuza na kuhifadhi urithi wa Uingereza inaenea zaidi ya blogu yake pia. Anashiriki kikamilifu katika mipango ya uhifadhi, kusaidia kurejesha maeneo ya kihistoria na kuelimisha jamii za wenyeji kuhusu umuhimu wa kuhifadhi urithi wao wa kitamaduni. Kupitia kazi yake, Paulo anajitahidi si tu kuelimisha na kuburudisha bali pia kutia moyo kuthaminiwa zaidi kwa tapestry tajiri ya urithi ambayo ipo kote kutuzunguka.Jiunge na Paul kwenye safari yake ya kuvutia ya wakati anapokuongoza kufungua siri za zamani za Uingereza na kugundua hadithi zilizounda taifa.